September 30, 2020

Breaking News

പക്ഷിപ്പനി: ശ്രദ്ധിക്കേണ്ടതെല്ലാം…

കോ​ഴി​ക്കോ​ട്: സം​സ്ഥാ​ന​ത്ത് വീ​ണ്ടും പ​ക്ഷി​പ്പ​നി സ്ഥി​രീ​ക​രി​ച്ച സാ​ഹ​ച​ര്യ​ത്തി​ല്‍ പ്ര​തി​രോ​ധ പ്ര​വ​ര്‍​ത്ത​ന​ങ്ങ​ളു​മാ​യി മൃ​ഗ​സം​ര​ക്ഷ​ണ വ​കു​പ്പും ആ​രോ​ഗ്യ​വ​കു​പ്പും രം​ഗ​ത്ത്. ജി​ല്ലാ ക​ള​ക്ട​ര്‍ എ​സ്. സാം​ബ​ശി​വ റാ​വു​വി​ന്‍റെ നേ​തൃ​ത്വ​ത്തി​ല്‍ ഉ​ദ്യോ​ഗ​സ്ഥ​രു​ടെ യോ​ഗം ചേ​ര്‍​ന്ന് പ്ര​തി​രോ​ധ​ന പ്ര​വ​ര്‍​ത്ത​ന​ങ്ങ​ള്‍ ആ​രം​ഭി​ച്ചു. ഭ​യ​പ്പെ​ടേ​ണ്ട സാ​ഹ​ച​ര്യ​മി​ല്ലെ​ന്നും എ​ന്നാ​ല്‍ ജാ​ഗ്ര​ത പു​ല​ര്‍​ത്ത​ണ​മെ​ന്നും അ​ധി​കൃ​ത​ര്‍ വ്യ​ക്ത​മാ​ക്കി.

പ​ക്ഷി​ക​ളി​ല്‍ നി​ന്ന് പ​ക്ഷി​ക​ളി​ലേ​ക്ക് ബാ​ധി​ക്കു​ന്ന ഒ​രു സാം​ക്ര​മി​ക രോ​ഗ​മാ​ണ് പ​ക്ഷി​പ്പ​നി. എ​ന്നാ​ല്‍ ചി​ല ഘ​ട്ട​ങ്ങ​ളി​ല്‍ മ​നു​ഷ്യ​രി​ലേ​യ്ക്ക് പ​ക​രാ​ന്‍ ക​ഴി​യും വി​ധം വൈ​റ​സി​നു രൂ​പ​ഭേ​ദം സം​ഭ​വി​ക്കാം.

കോ​ഴി, താ​റാ​വ്, കാ​ട, വാ​ത്ത, ട​ര്‍​ക്കി, അ​ല​ങ്കാ​ര പ​ക്ഷി​ക​ള്‍ എ​ന്നി​വ​യു​മാ​യി അ​ടു​ത്തി​ട​പ​ഴ​കു​ന്ന​വ​ര്‍​ക്ക് രോ​ഗം ബാ​ധി​ക്കാം. രോ​ഗ​ബാ​ധ​യേ​റ്റ പ​ക്ഷി​ക​ളു​മാ​യി അ​ടു​ത്ത സ​മ്പ​ര്‍​ക്കം പു​ല​ര്‍​ത്തു​ന്ന​വ​ര്‍, പ​രി​പാ​ലി​ക്കു​ന്ന​വ​ര്‍, വ​ള​ര്‍​ത്തു​പ​ക്ഷി​ക​ളു​മാ​യി ഇ​ട​പ​ഴ​കു​ന്ന കു​ട്ടി​ക​ള്‍, വീ​ട്ട​മ്മ​മാ​ര്‍, ക​ശാ​പ്പു​കാ​ര്‍ , വെ​റ്ററിന​റി ഡോ​ക്ട​ര്‍​മാ​ര്‍, മ​റ്റു ബ​ന്ധ​പ്പെ​ട്ട ജീ​വ​ന​ക്കാ​ര്‍ എ​ന്നി​വ​ര്‍ രോ​ഗ​ബാ​ധ ഏ​ല്‍​ക്കാ​തി​രി​ക്കാ​നു​ള്ള പ്ര​തി​രോ​ധ ന​ട​പ​ടി​ക​ള്‍ സ്വീ​ക​രി​ക്ക​ണം.

പ​ക്ഷി​പ്പ​നി റി​പ്പോ​ര്‍​ട്ട് ചെ​യ്ത പ്ര​ദേ​ശ​ങ്ങ​ളി​ല്‍ ഇ​ത് വ്യാ​പ​ക​മാ​കാ​തി​രി​ക്കാ​നും മ​നു​ഷ്യ​രി​ലേ​ക്ക് പ​ക​രു​ന്ന​ത് ഒ​ഴി​വാ​ക്കാ​നും രോ​ഗം റി​പ്പോ​ര്‍​ട്ട് ചെ​യ്ത സ്ഥ​ല​ത്തി​ന്‍റെ ഒ​രു കി​ലോ​മീ​റ്റ​ര്‍ ചു​റ്റ​ള​വി​ലു​ള്ള പ്ര​ദേ​ശ​ത്തെ മു​ഴു​വ​ന്‍ പ​ക്ഷി​ക​ളേ​യും ശാ​സ്ത്രീ​യ​മാ​യി കൊ​ന്ന് സം​സ്‌​ക​രി​ക്ക​ണം. മൃ​ഗ​സം​ര​ക്ഷ​ണ വ​കു​പ്പി​ന്‍റെ നേ​തൃ​ത്വ​ത്തി​ലാ​ണ് ഇ​ക്കാ​ര്യ​ങ്ങ​ള്‍ ന​ട​പ്പി​ലാ​ക്കു​ക.

നേ​ര​ത്തെ തീ​രു​മാ​നി​ച്ച് പ്ര​ത്യേ​കം ത​യാ​റാ​ക്കി​യ സ്ഥ​ല​ത്ത് വ​ച്ച് വ്യ​ക്തി​ഗ​ത സു​ര​ക്ഷി​ത മാ​ര്‍​ഗ​ങ്ങ​ളാ​യ കൈ​യു​റ​ക​ള്‍, മാ​സ്‌​കു​ക​ള്‍, ഗോ​ഗി​ളു​ക​ള്‍, ഏ​പ്ര​ണു​ക​ള്‍, ഷൂ, ​ക​വ​റു​ക​ള്‍, തൊ​പ്പി തു​ട​ങ്ങി​യ ഉ​പ​യോ​ഗി​ച്ച് സു​ര​ക്ഷി​ത​രാ​യ പ​രി​ശീ​ല​നം ന​ല്‍​കി​യ മൃ​ഗ​സം​ര​ക്ഷ​ണ​വ​കു​പ്പ് ജീ​വ​ന​ക്കാ​ര്‍ ഇ​ത്ത​രം കാ​ര്യം ചെ​യ്യും. തു​ട​ര്‍​ന്ന് പ​ക്ഷി​ക​ളു​ടെ ജ​ഡം ക​ത്തി​ച്ചു​ക​ള​യു​ക​യോ ആ​ഴ​ത്തി​ല്‍ കു​ഴി​യെ​ടു​ത്ത് മൂ​ടു​ക​യോ ആ​ണ് ചെ​യ്യു​ക.

പ​ക്ഷി​ക​ളെ കൊ​ല്ലു​ന്ന​തും സം​സ്‌​ക​രി​ക്കു​ന്ന​തു​മാ​യ പ്ര​ക്രി​യ​ക​ളി​ല്‍ ഏ​ര്‍​പ്പെ​ടു​ന്ന​വ​ര്‍ രോ​ഗം പ​ക​രാ​തി​രി​ക്കാ​നു​ള്ള പ്ര​തി​രോ​ധ മ​രു​ന്നാ​യ ഓ​സാ​ള്‍​ട്ടാ​മി​വി​ര്‍ നി​ത്യേ​ന ക​ഴി​ക്ക​ണം. ഇ​വ​രു​ടെ ആ​രോ​ഗ്യ​പ​രി​ശോ​ധ​ന ആ​രോ​ഗ്യ​വ​കു​പ്പ് വ​ഴി നി​ത്യേ​ന ന​ട​ത്ത​ണം.

രോ​ഗ​നി​യ​ന്ത്ര​ണ​ത്തി​ന്‍റെ ഭാ​ഗ​മാ​യി പ​ക്ഷി​ക​ളെ കൊ​ന്നൊ​ടു​ക്കി​യ ഒ​രു കി​ലോ​മീ​റ്റ​ര്‍ ചു​റ്റ​ള​വി​ലും അ​തി​ന് പു​റ​ത്തു​ള്ള ഒ​ന്‍​പ​ത് കി​ലോ​മീ​റ്റ​ര്‍ ചു​റ്റ​ള​വി​ലും മ​നു​ഷ്യ​രി​ലേ​ക്ക് രോ​ഗം വ്യാ​പി​ക്കു​ന്നു​ണ്ടോ​യെ​ന്ന​റി​യാ​നു​ള്ള രോ​ഗ നി​രീ​ക്ഷ​ണ പ്ര​വ​ര്‍​ത്ത​ന​ങ്ങ​ള്‍ ഫീ​ല്‍​ഡ് ത​ല​ത്തി​ലും ആ​രോ​ഗ്യ കേ​ന്ദ്ര​ങ്ങ​ളി​ലും സ്വ​കാ​ര്യ ആ​ശു​പ​ത്രി​ക​ളി​ലും ന​ട​ത്തും.

ആ​രോ​ഗ്യ​വ​കു​പ്പി​ലെ ഫീ​ല്‍​ഡ് വി​ഭാ​ഗം ജീ​വ​ന​ക്കാ​ര്‍​ക്കും ആ​ശ വ​ള​ണ്ടി​യ​ര്‍​മാ​ര്‍​ക്ക് ആ​വ​ശ്യ​മാ​യ പ​രി​ശീ​ല​നം ന​ല്‍​കി​യ​ശേ​ഷം വീ​ടു​ക​ള്‍ സ​ന്ദ​ര്‍​ശി​ച്ച് പ​നി​യു​ള്ള​വ​രെ ക​ണ്ടെ​ത്തു​ക​യും അ​വ​രി​ല്‍ ശ്വാ​സ​കോ​ശ രോ​ഗ ല​ക്ഷ​ണ​ങ്ങ​ളോ​ടു കൂ​ടി​യ പ​നി​യു​ള്ള​വ​രെ​യും രോ​ഗം ബാ​ധി​ച്ച പ​ക്ഷി​ക​ളു​മാ​യി ഇ​ട​പ​ഴി​ക​യ​വ​രേ​യും ഡോ​ക്ട​ര്‍​മാ​രു​ടെ പ​രി​ശോ​ധ​ന​യ്ക്ക് വി​ധേ​യ​രാ​ക്കേ​ണ്ട​താ​ണ്.

രോ​ഗ​ബാ​ധയുണ്ടായ പ്ര​ദേ​ശ​ത്തി​ന്‍റെ 10 കി​ലോ​മീ​റ്റ​ര്‍ ചു​റ്റ​ള​വി​ല്‍ 10 ദി​വ​സ​ത്തോ​ളം പ​നി​യു​ള്ള​വ​രെ നി​രീ​ക്ഷി​ക്കേ​ണ്ട പ്ര​ക്രി​യ തു​ട​ര​ണം. സം​ശ​യാ​സ്പ​ദ​മാ​യ രോ​ഗ​ല​ക്ഷ​ണ​ങ്ങ​ളു​ള്ള​വ​രു​ടെ തൊ​ണ്ട​യി​ലെ സ്ര​വം പ​രി​ശോ​ധി​ച്ച് മ​നു​ഷ്യ​രി​ലേ​ക്ക് രോ​ഗം പ​ക​രു​ന്നു​ണ്ടോ​യെ​ന്ന് നി​രീ​ക്ഷി​ക്ക​ണം.

About The Author

Related posts